வெனிசுலா கூலிப்படை ஊடுருவலைத் தடுக்கிறது: கைடா மற்றும் வாஷிங்டன் பொறுப்பு

மே 3 ஞாயிற்றுக்கிழமை அதிகாலையில், தலைநகர் கராகஸிலிருந்து 35 கி.மீ தூரத்தில் உள்ள லா குயிராவின் மாகுடோவில் இறங்குவதற்கான ஆயுதமேந்திய முயற்சியை வெனிசுலா காவல்துறையும் ஆயுதப்படைகளும் தோல்வியுற்றன. அடுத்தடுத்த மோதல்களில் எட்டு கூலிப்படையினர் கொல்லப்பட்டனர் மற்றும் ஆயுதங்கள் கைப்பற்றப்பட்டன, இவை இரண்டும் வேகப் படகுகளில் இருந்து நிலத்தில் சேமிக்கப்பட்டன. அதிகாரிகளின் கூற்றுப்படி, இந்த தாக்குதல் வெனிசுலா அதிகாரிகளை கடத்தி, இராணுவ சதித்திட்டத்தை ஏற்படுத்தும் நோக்கத்தைக் கொண்டிருந்தது.


லீர் எஸ்பாசோல் |

லா குய்ரா மாநிலத்தின் கடலோர நகரமான மகுடோவில் அதிகாலை 3.50 மணிக்கு ஆயுத மோதல்கள் தொடங்கின. வெனிசுலா உள்துறை மந்திரி நெஸ்டர் ரெவெரோல் இது "கடல் வழியாக நாட்டை ஆக்கிரமிக்கும் முயற்சி" என்று விவரித்தார். வெனிசுலா ஆயுதப்படைகள் மற்றும் FAES பொலிவரியன் பொலிஸ் செயற்பாட்டாளர்கள் தாக்குதலை முறியடிப்பதில் ஈடுபட்டனர். படகின் ஜி.பி.எஸ் அமைப்பின் படி, அது கொலம்பியாவிலிருந்து வந்தது என்றும் ரெவெரோல் விளக்கினார். வெனிசுலா தேசிய அரசியலமைப்பு சட்டமன்றத் தலைவர் டியோஸ்டாடோ கபெல்லோ காலை 11 மணிக்கு செய்தியாளர் சந்திப்பில் எட்டு தாக்குதல்கள் கொல்லப்பட்டதாகவும் மேலும் இருவர் கைது செய்யப்பட்டதாகவும் தெரிவித்தனர். 10 தாக்குதல் துப்பாக்கிகள், ஒரு க்ளோக் 9 மிமீ கைத்துப்பாக்கி, இரண்டு ஏஎஃப்ஏஜி இயந்திர துப்பாக்கிகள், இயந்திர துப்பாக்கிகள் பொருத்தப்பட்ட ஆறு பிக்கப் வாகனங்கள், இரண்டு ஓவர் போர்டு என்ஜின்கள் கொண்ட படகு உள்ளிட்ட ஆயுதங்கள் பறிமுதல் செய்யப்பட்டன; இராணுவ சீருடைகள், செயற்கைக்கோள் தொலைபேசிகள் மற்றும் வெடிமருந்துகள். வெனிசுலா உளவுத்துறை இந்த நடவடிக்கை குறித்து முன் எச்சரிக்கை கொண்டிருந்தது என்பது தெளிவாகிறது, எதிர்க்கட்சியுடன் தொடர்புடைய பல துணை ராணுவ கூலிப்படை குழுக்கள் பெரிதும் ஊடுருவியுள்ளன. வெனிசுலா எதிர்க்கட்சித் தலைவரும், டிரம்ப் கைப்பாவையான ஜுவான் குய்டே இந்த நிகழ்வுகளை “ஆட்சி புகைத்திரை” என்று வர்ணித்தாலும், சம்பந்தப்பட்டவர்களில் பலர் கைடேவுடன் நேரடி தொடர்புகளைக் கொண்டுள்ளனர் என்பது தெளிவாகிறது. 30 ஏப்ரல் 2019 போட் இராணுவ சதித்திட்டத்தில் சிலர் பங்கேற்றனர், இது ஜுவான் கைட் மற்றும் லியோபோல்டோ லோபஸ் ஆகியோரால் நேரடியாக வழிநடத்தப்பட்டது. மற்றவர்கள் கொலம்பிய பிரதேசத்திலிருந்து திட்டமிடப்பட்ட மற்றொரு இராணுவ ஊடுருவலின் ஒரு பகுதியாக இருந்தனர், இது மார்ச் 23 அன்று திட்டமிடப்பட்டது, ஆனால் கொலம்பிய காவல்துறையினர் ஆயுதங்களைக் கைப்பற்றிய பின்னர் அது நிறுத்தப்பட்டது. 300 ஆயுதமேந்திய வீரர்கள் சம்பந்தப்பட்ட அந்த நடவடிக்கையின் தலைவர், ஆட்சி கவிழ்ப்பு இராணுவ அதிகாரி கிளிவர் அல்காலே கோர்டோன்ஸ் ஆவார், பின்னர் அவர் தன்னை அமெரிக்க அதிகாரிகளிடம் ஒப்படைத்தார், அவர் போதைப்பொருள் கடத்தல் தொடர்பாக அவருக்கு எதிராக கைது வாரண்ட் பிறப்பித்தார்.

Guaidó க்கான இணைப்புகள்

கைது செய்யப்படுவதற்கு முன்னர், அல்காலே கோர்டோன்ஸ் ஒரு வீடியோவை வெளியிட்டார், அவரின் நடவடிக்கை தனக்கும், பிற்போக்குத்தனமான அரசியல் பரப்புரையாளர் ஜே.ஜே. ரெண்டன் மற்றும் ஜுவான் கைடே ஆகியோருக்கும் இடையில் கையெழுத்திடப்பட்ட ஒப்பந்தத்தின் விளைவாகும் என்று குற்றம் சாட்டினார். மார்ச் 23 ம் தேதி கைவிடப்பட்ட இராணுவ ஊடுருவலின் முக்கிய கூறுகளில் ஒன்று அமெரிக்க கூலிப்படை மற்றும் முன்னாள் அமெரிக்க பச்சை பெரட் ஜோர்டான் கவுட்ரூ. மற்ற இரண்டு முன்னாள் அமெரிக்க கடற்படை சீல்களுடன் சேர்ந்து, வெனிசுலா பிராந்தியத்திற்குள் நுழையவிருந்த வெனிசுலா இராணுவத்தை விட்டு வெளியேறியவர்களுக்கு பயிற்சி அளிக்கும் பொறுப்பை கவுட்ரூ கொண்டிருந்தார். மே 3 தாக்குதலுக்கு இரண்டு நாட்களுக்கு முன்னர், கைவிடப்பட்ட 23 மார்ச் சதித்திட்டத்தில் கவுட்ரூவின் பங்கு குறித்து விரிவான விசாரணையை AP வெளியிட்டது.

புளோரிடாவை தளமாகக் கொண்ட சில்வர் கார்ப் யுஎஸ் என்ற கூலிப்படை நிறுவனத்தை நடத்தி வரும் க oud ட்ரூவுக்கும் கைடேவுடன் நெருங்கிய தொடர்பு உள்ளது. AP அறிக்கையின்படி, பிப்ரவரி 2019 இல், வெனிசுலா எல்லையின் கொலம்பிய பக்கத்தில் நடந்த “மனிதாபிமான உதவி” நிகழ்ச்சியில் க oud ட்ரூ பாதுகாப்பை ஏற்பாடு செய்தார். கெய்டேவால் ஊக்குவிக்கப்பட்ட மற்றும் பிரிட்டிஷ் மல்டி மில்லியனர் ரிச்சர்ட் பிரான்சன் நிதியளித்த இந்த இசை நிகழ்ச்சி, வெனிசுலா எல்லையில் ஒரு ஆத்திரமூட்டலுக்கான மறைப்பாக செயல்படுவதாகும், அதுவும் தோல்வியடைந்தது. அந்த நேரத்தில், கொலம்பிய துணை ராணுவ போதைப்பொருள் கடத்தல் கும்பல் லாஸ் ராஸ்ட்ரோஜோஸின் உதவியுடன் குயிடே சட்டவிரோதமாக வெனிசுலா-கொலம்பியா எல்லையைத் தாண்டியது.

நேற்று, கவுட்ரூ தான் புளோரிடாவிலிருந்து ஒரு வீடியோ செய்தியை வெளியிட்டார், மற்றொரு வெனிசுலா ஆட்சி கவிழ்ப்பு-சதித்திட்டத்தை விட்டு வெளியேறியவர், மாகுடோவில் தரையிறங்க முயற்சித்ததற்கு பொறுப்பேற்றுக் கொண்டார். வெனிசுலாவின் பிற்போக்கு எதிர்க்கட்சி ஆர்வலர் பாட்ரிசியா போலியோவுடனான ஒரு நேர்காணலில், கவுட்ரூ, அல்காலே கோர்டோன்ஸ், கைடே, ஜே.ஜே. ரெண்டன் மற்றும் அவரது சொந்த நிறுவனத்திற்கு இடையே கையெழுத்திடப்பட்ட ஒப்பந்தத்தின் நகலை “மூலோபாய திட்டமிடல்,” “உபகரணங்கள் கொள்முதல்” மற்றும் “திட்ட நிறைவேற்றுதல் ஆலோசனை” . ” ஒப்பந்தத்தின் விதிமுறைகளைப் பற்றி விவாதிக்கும் கெய்டே, அவரது கூட்டாளிகள் மற்றும் அமெரிக்க கூலிப்படை க oud ட்ரூ ஆகியோருக்கு இடையிலான உரையாடலின் ஆடியோ பதிவு மூலம் இந்த ஆவணம் காப்புப் பிரதி எடுக்கப்பட்டது.

மே 3 தாக்குதலுக்கு சில நாட்களுக்கு முன்னர், வெனிசுலாவுக்கான அமெரிக்க சிறப்பு தூதர் எலியட் ஆப்ராம்ஸ் மற்றும் அமெரிக்க வெளியுறவு மந்திரி மைக் பாம்பியோ இருவரும் மதுரோவுக்கு எதிரான ஆத்திரமூட்டும் அறிக்கைகளை முடுக்கிவிட்டனர். "மதுரோவின் நாட்கள் கணக்கிடப்படுகின்றன" என்று ஆப்ராம்ஸ் அறிவித்தார், அதே நேரத்தில் ஏப்ரல் 29 அன்று ஒரு பத்திரிகையாளர் சந்திப்பில் பாம்பியோ பத்திரிகையாளர்களுக்கு "ஜனநாயகத்தை மீட்டெடுப்பதற்கான பலதரப்பு முயற்சிகள் தொடர்ந்து வேகத்தை அதிகரிக்கும்" என்றும், "மீண்டும் திறக்க திட்டங்களை புதுப்பித்ததாகவும்" உறுதியளித்தார். கராகஸில் உள்ள அமெரிக்க தூதரகம் ”. ஒரு தற்செயல்? நான் அப்படி நினைக்கவில்லை ...

இந்த மோசமான விவகாரத்திலிருந்து, பல முடிவுகளை எடுக்க முடியும். முதலாவது, அவரது அனைத்து மறுப்புகளுக்கும், ஜுவான் கைடே மதுரோவை பதவியில் இருந்து அகற்றுவதற்கான பல்வேறு முயற்சிகளுடன் நெருக்கமாக தொடர்புடையவர். நீங்கள் பிரபலமான ஒப்பந்தத்தை ஒரு பக்கத்திற்கு விட்டுவிட்டாலும், நாங்கள் மேலே விவரித்துள்ளபடி, கைடோவின் பாவ்ரிண்ட்கள் எல்லா இடங்களிலும் உள்ளன. சம்பந்தப்பட்ட இராணுவத்தை விட்டு வெளியேறியவர்கள் அவரது ஏப்ரல் 2019 போட் சதித்திட்டத்தில் பங்கேற்றனர். சம்பந்தப்பட்ட முக்கிய அமெரிக்க கூலிப்படை "மனிதாபிமான உதவி" கச்சேரிக்கு பாதுகாப்பை வழங்கியது. மியாமியில் டிரம்ப் ஆலோசகர்களுக்கும் கைடாவின் முகவர்களுக்கும் இடையிலான சந்திப்பிலும் அவர் பங்கேற்றார்.

நிச்சயமாக, முயற்சி தோல்வியடைந்ததால், அதற்கும் எந்த சம்பந்தமும் இல்லை என்று அவர் கூறுகிறார். நாம் உண்மையில் கேட்க வேண்டிய கேள்வி என்னவென்றால், கைட் ஏன் இன்னும் சுதந்திரமாக இருக்கிறார்? அவர் ஏன் கைது செய்யப்படவில்லை? தனக்கு உரிமை கோரப்படாத ஒரு அலுவலகத்தை அபகரிக்க அவர் முயற்சித்துள்ளார். அவர் தனது சொந்த நாட்டிற்கு எதிராக வெளிநாட்டு இராணுவத் தலையீட்டிற்கு அழைப்பு விடுத்துள்ளார். இராணுவ சதித்திட்டத்திற்கு அவர் முறையிட்டுள்ளார். அவர் உண்மையில் ஒரு இராணுவ சதித்திட்டத்திற்கு தலைமை தாங்கினார். அவர் கைது செய்யப்பட்டு விசாரணைக்கு உட்படுத்தப்படுவதற்கு இன்னும் என்ன தேவை? இந்த அளவிலான தண்டனையானது எரிச்சலூட்டுகிறது, குறிப்பாக ஆல்பிரெடோ சிரினோஸ் மற்றும் ஆர்யனிஸ் டொரெல்பா போன்ற புரட்சிகர ஆர்வலர்கள் கைது செய்யப்பட்டு அவர்களின் உரிமைகள் மீறப்பட்ட நிலையில், அரசுக்கு சொந்தமான எண்ணெய் நிறுவனமான பி.டி.வி.எஸ்.ஏவில் ஊழலைக் கண்டிப்பதே அவர்களின் ஒரே "குற்றம்" ஆகும்.

ஏகாதிபத்தியத்தின் பங்கு

அறிவிப்புகள் இந்த சதிகளில் அமெரிக்காவின் பங்கு என்ன? வெனிசுலாவின் பிற்போக்கு எதிர்ப்பில் அமெரிக்க இரகசிய சேவைகள் பற்றி எதுவும் தெரியாமல் எதுவும் நகரவில்லை என்பது தகவலறிந்த ஒவ்வொரு பார்வையாளருக்கும் தெளிவாக இருக்க வேண்டும். கூலிப்படை க oud ட்ரூ நேற்று தனது அறிக்கையிலும், AP அறிக்கையிலும் அவர்கள் அமெரிக்காவை அணுகியதாக புகார் கூறினர், ஆனால் அவர்களின் துணை ராணுவ திட்டங்களுக்கு எந்த ஆதரவும் கிடைக்கவில்லை. இது, குறைந்தபட்சம், இந்த திட்டங்களைப் பற்றி அமெரிக்காவிற்கு முன்பே அறிவு இருந்தது என்பதைக் குறிக்கிறது - நினைவில் கொள்ளுங்கள், மூன்றாம் நாடு மீது கூலிப்படை படையெடுப்பின் திட்டங்கள் - அதைப் பற்றி எதுவும் செய்யவில்லை. ஆனால் அமெரிக்காவின் உட்குறிப்பு அறிவுக்கு அப்பாற்பட்டது. மதுரோ மற்றும் பிற வெனிசுலா அதிகாரிகளைக் கைப்பற்ற வழிவகுக்கும் தகவல்களுக்கு வெளியுறவுத்துறை 15 மில்லியன் டாலர் வரை வெகுமதியை வழங்கியபோது, ​​வாஷிங்டன் இத்தகைய நடவடிக்கைகளை வெளிப்படையாகவும் பகிரங்கமாகவும் ஊக்குவிக்கிறது.

இப்போது ஒரு வருடத்திற்கும் மேலாக, ட்ரம்ப் வெனிசுலா இராணுவ அதிகாரிகளை மதுரோ அரசாங்கத்திற்கு எதிராக எழுந்திருக்க தீவிரமாக ஊக்குவித்து வருகிறார் என்ற உண்மையை குறிப்பிடவில்லை. வெனிசுலா "ஜனநாயக" எதிர்ப்பு மற்றும் அமெரிக்க ஏகாதிபத்தியம் என அழைக்கப்படுபவை நேற்றைய தாக்குதல்களுக்கு பொறுப்பானவை என்பது தெளிவாகிறது. ஜனநாயகத்தை மீட்டெடுப்பது பற்றிய அனைத்து பேச்சுக்களுக்கும், வெனிசுலா எதிர்க்கட்சி, டிரம்ப் மற்றும் கைடாவை அங்கீகரித்த மற்ற அனைத்து நாடுகளும் கூலிப்படையினர், போதைப்பொருள் பிரபுக்கள், பயங்கரவாதிகள் போன்ற அனைத்து வகையான துணை ராணுவ சதிகளாலும் தங்கள் கைகளை அழுக்காகக் கொண்டுள்ளன. வெனிசுலா எதிர்க்கட்சித் தலைவர் 30 ஏப்ரல் 2019 சதித்திட்டத்தின் மற்ற தலைவராக இருந்த லியோபோல்டோ லோபஸ், கராகஸில் உள்ள ஸ்பானிஷ் தூதரகத்தில் அடைக்கலம் புகுந்து வருகிறார், இந்த ஏற்பாட்டை மாட்ரிட்டில் உள்ள புதிய PSOE-UP, இடதுசாரி அரசாங்கம் நிராகரிக்கவில்லை.

அனைத்து நிலையான ஜனநாயகவாதிகளும், அனைத்து சோசலிஸ்டுகளும், வெனிசுலாவுக்கு எதிரான ஏகாதிபத்திய ஆக்கிரமிப்பு நடவடிக்கைகளை நிராகரிக்க வேண்டும், மேலும் கைடாவின் "நியாயத்தன்மையை" ஆதரிப்பதன் மூலம் அவர்களுக்கு உடந்தையாக இருக்கும் அனைத்து அரசாங்கங்களையும் கண்டிக்க வேண்டும். அதே நேரத்தில் ஏகாதிபத்திய ஆக்கிரமிப்பை புரட்சிகர வழிமுறைகளால் மட்டுமே எதிர்த்துப் போராட முடியும் என்பதை நாம் சுட்டிக்காட்ட வேண்டும்: குய்தே மற்றும் அவரது சக ஆட்சி கவிழ்ப்பவர்களைக் கைதுசெய்து விசாரணை செய்தல், வெனிசுலாவில் உள்ள அமெரிக்க பன்னாட்டு நிறுவனங்களின் அனைத்து சொத்துக்களும் தொழிலாளர்களின் கட்டுப்பாட்டின் கீழ் நடத்தப்பட வேண்டும், இந்த எதிர் புரட்சிகர சதிகளுக்கு நிதியளிக்கும் மற்றும் ஆதரிக்கும் வெனிசுலா தன்னலக்குழுவின் (முதலாளிகள், வங்கியாளர்கள் மற்றும் நில உரிமையாளர்கள்) பறிமுதல் செய்தல் மற்றும் தொழிலாளர்கள் மற்றும் விவசாயிகளின் உண்மையான புரட்சிகர போராளிகளை எழுப்புதல்.